Tháng Năm 25, 2024

Quy định mới về cấp sổ đỏ với đất không đủ giấy tờ, từ năm 2025

Căn cứ Điều 138 Luật Đất đai 2024 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2025), việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (còn gọi là sổ đỏ) đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà không có […]

TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK LS TRANH TỤNG TẠI TÒA, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
Tháng Ba 21, 2024

ĐẤT ĐƯỢC MUA BÁN BẰNG GIẤY VIẾT TAY NĂM 2010 CÓ ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ KHÔNG?

Hiện nay không có văn bản pháp luật nào sử dụng cụm từ “đất mua bằng giấy viết tay”, đây là cách gọi phổ biến của người dân dùng để chỉ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất bằng giấy tờ không có […]

TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
Tháng Ba 7, 2024

NGƯỜI NƯỚC NGOÀI, TỔ CHỨC NƯỚC NGOÀI, NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ TẠI NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC MUA NHÀ ĐẤT TẠI VIỆT NAM?

I – ĐỐI TƯỢNG SỞ HỮU NHÀ Ở TẠI VIỆT NAM Khoản 3 Điều 7 Luật Nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm: “1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Tổ chức, cá […]

TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
Tháng Ba 1, 2024

THỜI HẠN SỬ DỤNG ĐẤT

Lâu nay, người dân vẫn luôn quan tâm đến các vấn đề “sổ đỏ lâu dài”, “sổ đỏ 50 năm”… Luật Tâm Anh sẽ làm rõ vấn đề này để quý vị và các bạn đọc có thể hiểu rõ hơn về thời hạn sử dụng đất. Theo khoản 2 Điều 15 Luật đất đai […]

TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
Tháng Mười Một 30, 2023

CÁC LƯU Ý KHI THAM GIA CÔNG CHỨNG HỢP ĐỒNG CHUYỂN NHƯỢNG (MUA BÁN) NHÀ ĐẤT

Các giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất vẫn diễn ra rất ôi nổi. Khi giao dịch mua bán đất đai thì hợp đồng chuyển nhượng đất đai phải được công chứng, chứng thực căn cứ theo khoản 3, điều 167, Luật đất […]

TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
Tháng Mười Hai 9, 2017

Các trường hợp không được phép tách thửa đất

CÁC TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC PHÉP TÁCH THỬA ĐẤT  UBND TP.Hà Nội vừa ban hành Quyết định số 20/2017/QĐ-UBND quy định về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn […]

Câu chuyện pháp luật, Góc nhìn luật sư, TIN TỨC VÀ SỰ KIỆN, TT&SK TƯ VẤN ĐẤT ĐAI
  • 1
  • 2
Call Now Button